เพื่อให้ผู้เรียนเข้าใจและมีความรู้เรื่อง หลักโภชนาการ และสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
วันพฤหัสบดีที่ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555
วันพุธที่ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555
วันพฤหัสบดีที่ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555
เนื้อหาสัปดาห์ที่1
1. ศึกษาวิธีการบริโภคอาหารทีมีประโยชน์และครบ 5 หมู่
2. ทดสอบสมรรถภาพหลังการบริโภคอาหาร
แหล่งที่มา http://www.youtube.com/watch?v=0rq8-KoVWK4&feature=related
2. ทดสอบสมรรถภาพหลังการบริโภคอาหาร
แหล่งที่มา http://www.youtube.com/watch?v=0rq8-KoVWK4&feature=related
กิจกรรมการเรียนสัปดาห์ที่1
1.จัดกลุ่มนักเรียนออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละเท่าๆกัน
2.ให้นักเรียนจับคู่กันในแถวที่ได้แบ่งให้แต่ละกลุ่มมาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับวิธีการบริโภคอาหาร
3.ให้เพื่อนซักถามในแต่ละกลุ่ม
วันเสาร์ที่ 28 มกราคม พ.ศ. 2555
แผนการเรียนรู้
แผนการเรียนรู้โดยใช้นวัตกรรม weblog
วิชาสุขศึกษา สาระที่ 4 เรื่อง การเสริมสร้างสุขภาพ สมรรถภาพ และการป้องกันโรค
มาตรฐาน พ.๔.๑ เห็นคุณค่าและทักษะในการดำรงรักษาดูแลสุขภาพการป้องกันโรคและการเสริมสร้างสมรรถภาพเพื่อสุขภาพ
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1
สัปดาห์ที่
|
ตัวชี้วัด
|
สาระแกนกลาง
|
เนื้อหา
|
1
|
วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดจากการภาวะโภชนาการที่มีผลกระทบต่อสุขภาพ
|
ปัญหาที่เกิดจากภาวะโภชนาการ
- ภาวะการขาดสารอาหาร
- ภาวะโภชนาการเกิน
|
ศึกษาวิธีการบริโภคอาหารทีมีประโยชน์และครบ 5 หมู่
|
2
|
การสร้างเสริมและปรับปรุงสมรรถภาพทางกายตามผลการทดสอบ
|
วิธีทดสอบสมรรถภาพทางกาย
วิธีสร้างเสริมและปรับปรุงสมรรถภาพ ทางกายตามผลการทดสอบ
|
ทดสอบสมรรถภาพหลังการบริโภคอาหาร
|
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อให้ผู้เรียนเข้าใจถึงประโยชน์ของการบริโภคอาหาร
2.เพื่อให้ผู้เรียนอธิบายถึงหลักการหรือวิธีรับประทานอาหารให้ถูกต้องตามหลักโภชนาการ
3.เพื่อให้ผู้เรียนนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
สื่อการเรียนการสอน
กิจกรรมการเรียนรู้
1.จัดกลุ่มนักเรียนออกเป็น 4 กลุ่ม
กลุ่มละเท่าๆกัน
2.ให้นักเรียนจับคู่กันในแถวที่ได้แบ่งให้แต่ละกลุ่มมาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับวิธีการบริโภคอาหาร
3.ให้เพื่อนซักถามในแต่ละกลุ่ม
การประเมินผล
1.อาหารหลัก 5 หมู่มีอะไรบ้าง
2.เนื้อสัตว์อยู่ในอาหารหมู่ใด ประเภทใด
3.การบริโภคอาหารที่ถูกวิธีควรปฏิบัติอย่างไร
4.บอกประโยชน์ของการบริโภคอาหารที่ถูกต้อง
5.บอกโทษของการบริโภคอาหารที่ไม่ถูกต้อง
วันอังคารที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2555
อาหารหลัก 5 หมู่
อาหารหลัก 5 หมู่
ความสำคัญของอาหาร
สาเหตุของความเปลี่ยนแปลงในร่างกายของคนเรา จึงเกิดการบิโภคอาหารที่ไม่ถูกหลักโภชนาการซึ่งเกิดได้ทั้งการบริโภคที่น้อยหรือมากเกินไปดังนั้นเราจึงบริโภคอาหารในปริมาณที่พอเหมาะ ของร่างกายรวมทั้งถึงการหุงต้มที่ถูกวิธี มีสารอาหารครบถ้วนตามความต้องการของร่างกายและร่างกายก็สามารถนำสารอาหารไปใช้ให้เกิดประโยชน์ในการส่งเสริมสุขภาพอนามัย ซึ่งเรียกว่า"ภาวะโภชนาการที่ดี"เราจึงควรที่จะรู้จักเลือกอาหารให้ได้ครบ5หมู่ทุกวันในปริมาณที่เพียงพอเหมาะกับวัยและสภาพสภาวะที่สมบูรณ์ของร่างกายและจิตใจที่ปราศจากโรคและสามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมอย่างมีความสุขอาหารจึงเป็นส่วนสำคัญที่ช่วยให้มนุษย์มีร่างกายแข็งแรง สมบูรณ์ มีสุขภาพอนามัยดีและสามารถช่วยให้ผู้ที่ร่างกายไม่แข็งแรง สุขภาพไม่ดีให้ดีขึ้นได้ ทั้งยังช่วยป้องกันและต้านทานโรคได้อีกด้วย
ความหมายของอาหาร
สิ่งที่มนุษย์กิน ดื่มหรือรับเข้าร่างกายโดยไม่มีพิษแต่มีประโยชน์ต่อร่างกายช่วยซ่อมแซมอวัยวะส่วนที่สึกหรอและทำให้กระบวนการต่างๆ ในร่างกายดำเนินการไปอย่างปกติซึ่งรวมถึงน้ำด้วย ดังนั้นอาหารประจำวันของมนุษย์จึงจำเป็นต้องประกอบด้วยอาหารหลายๆอย่าง เพื่อให้ร่างกายได้รับสารอาหารที่จำเป็นต่อร่างกายครบถ้วน อาหารจำเป็นได้ทั้งของแข็ง ของเหลวหรือก๊าซ เช่น อากาศที่เราหายใจเข้าไป เลือด น้ำเกลือหรือยาฉีดที่แพทย์จัดให้ก็นับว่าเป็นอาหารด้วย
ประโยชน์ของอาหารหลัก 5 หมู่
อาหารสร้างเสริมทำให้ร่างกายเจริญเติบโต ทุกคนต้องการอาหารไปเสริมสร้างความเจริญเติบโตของร่างกาย เพราะการแบ่งเซลล์ในร่างกายนั้นต้องอาศัยสารอาหารประเภทต่างๆที่บริโภคเข้าไปอาหาร เสริมสร้างอวัยวะของร่างกายที่สึกหรอ ทรุดโทรม ให้กลับสุขภาพดีให้พลังงานและความอบอุ่นแก่ร่างกาย เนื่องจากร่างกายต้องทำงานอยู่ตลอดเวลาแม้ในขณะหลับ นอกจากนี้ในการเผาผลาญอาหารยังช่วยให้มีพลังงานความร้อนเกิดขึ้นด้วย พลังงานความร้อนนี้จะทำหน้าที่ให้ความอบอุ่นแก่ร่างกายช่วยให้ร่างกายมีภูมิต้านทานโรค ผู้ที่ได้รับอาหารที่มีปริมาณ และคุณค่าครบถ้วน จะช่วยให้มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง โอกาสในการติดโรคต่างๆจะมีน้อย ถ้ามีอาการเจ็บไข ก็จะมีความรุนแรงน้อยเนื่องจากร่างกายมีความต้านทานโรค ผู้ที่มีร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ย่อมทำให้ชีวิตมีความสุข
อาหารหลัก 5 หมู่
หมู่ที่ 1 นม ไข่ เนื้อสัตว์ต่างๆ ถั่วเมล็ดแห้งและงา
นม ไข่ เนื้อสัตว์ต่างๆ ถั่วเมล็ดแห้งและงา เป็นแหล่งโปรตีนที่ดี สามารถนำไปเสริมสร้าง ร่างกายให้เจริญเติบโตและซ่อมแซมเนื้อเยื่อ เสื่อมให้อยู่ในสภาพปกติ ในวัยเด็ก จำเป็นอย่างนิ่งที่ต้องได้รับโปรตีนในปริมาณที่เพียงพอ และมีคุณภาพที่ดี วัยผู้ใหญ่ ควรเลือกกินโปรตีนที่สามารถย่อยง่ายและมีไขมันต่ำ เช่น เนื้อปลาและเพื่อไม่ให้ ่เบื่ออาหาร ควรกินสลับกับถั่วเมล็ดแห้งบ้าง ทำให้เกิดความหลากหลายในชนิดอาหาร
หมู่ที่ 2 ข้าว แป้ง เผือก มัน น้ำตาล
ข้าว แป้ง เผือก มัน น้ำตาล มีสารอาหารคาร์โบไฮเดรตเป็นแหล่งอาหารสำคัญที่ให้พลังงาน ข้าวกล้องและข้าวซ้อมมือมีใยอาหาร วิตามินและ แร่ธาตุ เพื่อให้ร่างกายได้ประโยชน์มากที่สุด ควรกินสลับกับ ผลิตภัณฑ์จากข้าวและธัญพืชอื่น ที่ให้พลังงานเช่นเดียวกับข้าว ได้แก่ก๋วยเตี่ยว ขนมจีน บะหมี่ วุ้นเส้น หรือแป้งต่างๆ และไม่ควรกินมากเกินความต้องการเพราะอาหารประเภทนี้จะถูกเปลี่ยนและ เก็บสะสมไว้ในรูปของไขมันตามส่วนต่างๆของร่างกาย ทำให้เกิดโรคอ้วน
หมู่ที่ 3 ผักต่างๆ
อาหารหมู่นี้จะให้วิตามินและเกลือแร่แก่ร่างกายช่วยเสริมสร้างทำให้ร่างกายแข็งแรงมีแรงต้านทานเชื้อโรคช่วยให้อวัยวะต่างๆทำงานได้อย่างเป็นปกติ อาหารที่สำคัญของหมู่นี้ คือ ผักต่างๆ เช่นตำลึง ผักบุ้ง ผักกาดและผักใบเขียวอื่นๆ นอกจากนั้นยังรวมถึงพืชผักอื่นๆ เช่น มะเขือ ฟักทอง ถั่วฝักยาว เป็นต้น นอกจากนั้น อาหารหมู่นี้จะมีกากอาหารที่ถูกขับถ่ายออกมาเป็นอุจจาระทำให้ลำไส้้ทำงานเป็นปกติ
หมู่ที่ 4 ผลไม้ต่างๆ
ผลไม้ต่างๆ จะให้วิตามินและเกลือแร่ ช่วยทำให้ร่างกายแข็งแรง มีแรงต้านทานโรคและมีกากอาหารช่วยทำให้การขับถ่ายของลำไส้เป็นปกติ อาหารที่สำคํญ ได้แก่ ผลไม้ต่างๆ เช่น กล้วย มะละกอ ส้มมังคุด ลำไย เป็นต้น
หมู่ที่ 5 ไขมันและน้ำมัน
ไขมันและน้ำมัน จะให้สารอาหารประเภทไขมันมาก จะให้พลังงานแก่ร่างกาย ทำให้ร่างกายเจริญเติบโตร่างกายจะสะสมพลังงานที่ได้ไว้ใต้ผิวหนังตามส่วนต่างๆ ของร่างกาย เช่น บริเวณสะโพก ต้นขา เป็นต้น ไขมันที่สะสมไว้เหล่านี้จะให้ความอบอุ่นแก่ร่างกายและให้พลังงานที่สะสมไว้ใช้ในเวลาที่จำเป็นระยะยาว อาหารที่สำคัญ ได้แก่
- ไขมันจากสัตว์ เช่น น้ำมันหมู รวมทั้้งไขมันที่แทรกอยู่ในเนื้อสัตว์ต่างๆด้วย
- ไขมันที่ได้จากพืช เข่น กะทิ น้ำมันรำ น้ำนมถั่วเหลือง น้ำมันปาล์ม เป็นต้น
ประมวลรายวิชา
ประมวลรายวิชา (Course syllabus)
สาระการเรียนรู้ สุขศึกษา
สาระที่ ๔ การสร้างเสริมสุขภาพ สมรรถภาพและการป้องกันโรค
มาตรฐาน พ ๔.๑ เห็นคุณค่าและมีทักษะในการสร้างเสริมสุขภาพ การดำรงสุขภาพ การป้องกันโรคและการสร้างเสริมสมรรถภาพเพื่อสุขภาพ
ชั้น ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
ตัวชี้วัด 1.เลือกกินอาหารที่เหมาะสมกับวัย
2.วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดจากการภาวะโภชนาการที่มีผลกระทบต่อสุขภาพ
3.ควบคุมน้ำหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
4.การสร้างเสริมและปรับปรุงสมรรถภาพทางกายตามผลการทดสอบ
สาระแกนกลาง 1.หลักการเลือกอาหารที่เหมาะสมกับวัย
2.ปัญหาที่เกิดจากภาวะโภชนาการ
- ภาวะการขาดสารอาหาร
- ภาวะโภชนาการเกิน
3. เกณฑ์มาตรฐานการเจริญเติบโตของเด็กไทย
4. วิธีการควบคุมน้ำหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
5. วิธีทดสอบสมรรถภาพทางกาย
6. วิธีสร้างเสริมและปรับปรุงสมรรถภาพ ทางกายตามผลการทดสอบ
โครงสร้างเนื้อหาและปฏิทินการเรียน
สัปดาห์ที่ ๑ บอกประโยชน์ของอาหารหลักทั้ง 5 หมู่ (ทฤษฎี 30 นาที)
อธิบายวิธีการกินอาหารหลัก 5 หมู่ (ทฤษฎี 30 นาที)
สัปดาห์ที่ ๒ บอกประโยชน์และโทษของการบริโภคอาหารหลักทั้ง 5 หมู่
รูปแบบการเรียน การเรียนแบบผสมผสาน สัดส่วนของการจัดการเรียน
- 70 % ในชั้นเรียน
- 30 % ออนไลน์
โครงงาน
โครงการออกแบบระบบการเรียนการสอนโดยใช้นวัตกรรม weblog
วิชา สุขศึกษา
เสนอโดย
นางสาว อุไรวรรณ มณีเนตร รหัสประจำตัวนักศึกษา 53161301069
1. หลักการและเหตุผล
ในปัจจุบันนี้เทคโนโลยีได้เข้ามามีบทบาทในการเรียนการสอนของเราเป็นอย่างมาก และการนำเอาเทคโนโลยีมาเป็นสื่อในการสอนเป็นส่วนสำคัญสำหรับการเรียนการสอนที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก และสะดวกของต่อผู้สอนและผู้เรียนเพื่อใช้ในการศึกษาในวิชานั้นๆและส่งเสริมให้ผู้เรียนได้ใช้สื่อนวัตกรรม Weblog เป็น สื่อการเรียนการสอนได้อีกด้วย โดยใช้นวัตกรรม weblog มา เป็นสื่อการเรียนการสอน สำหรับวิชาสุขศึกษา เพื่อเป็นการทดลองใช้สื่อการสอนกับผู้เรียนในชั้นเรียน และนอกชั้นเรียน ให้เข้าถึงจุดประสงค์และศึกษารายวิชาสุขศึกษาได้ด้วยตนเอง
2. วัตถุประสงค์
2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามรถใช้สื่อนวัตกรรม weblog ช่วยในการเรียนรู้ได้อย่างถูกต้อง
2.2เพื่อให้ผู้เรียนสามรถใช้สื่อนวัตกรรม weblog มาใช้ในชีวิตประจำวัน
3. เป้าหมาย
นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
4. วิธีดำเนินงาน
4.1. วิเคราะห์ข้อมูล
4.2. จัดเตรียมข้อมูลและเขียนแผนการสอน
4.3. กำหนดกิจกรรม เนื้อหา
4.4. เขียนโครงการ
4.5. เขียนโครงการในรูปแบบของสื่อการเรียนการสอน
4.6. สำรวจการใช้งานของผู้เรียน
4.7. ติดตามผลการเรียนของผู้เรียน
4.8. สรุปผล และสอบถามปัญหาต่างๆในการใช้สื่อการเรียนการสอน
4.2. จัดเตรียมข้อมูลและเขียนแผนการสอน
4.3. กำหนดกิจกรรม เนื้อหา
4.4. เขียนโครงการ
4.5. เขียนโครงการในรูปแบบของสื่อการเรียนการสอน
4.6. สำรวจการใช้งานของผู้เรียน
4.7. ติดตามผลการเรียนของผู้เรียน
4.8. สรุปผล และสอบถามปัญหาต่างๆในการใช้สื่อการเรียนการสอน
5. ผู้รับผิดชอบโครงการ
นางสาว อุไรวรรณ มณีเนตร ชั้นปีที่ 2/2 เลขที่ 29
6. งบประมาณ
ไม่มี
7. สถานที่ดำเนินการ
1) ระบบ Internet ซึ่งดำเนินการติดตั้ง และดูแลโดยสถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตอุดรธานี
2) weblog ที่ให้บริการโดย Google
8. ผลที่คาดว่าจะได้รับ
2.1 เพื่อให้ผู้เรียนสามรถใช้สื่อนวัตกรรม weblog ช่วยในการเรียนรู้ได้อย่างถูกต้อง
2.2เพื่อให้ผู้เรียนสามรถใช้สื่อนวัตกรรม weblog มาใช้ในชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดี
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)